ThaiBinh.Net.Vn - Nhà Đất Thái Bình - Trần Anh: 0978 855 826 - Trần Hồng: 0932 212 524

http://thaibinh.net.vn


Muốn mua nhà ở xã hội cần những điều kiện gì?

Hỏi: Hai vợ chồng tôi phải thuê nhà sinh sống trong gần 10 năm qua, đến nay chưa từng sở hữu nhà. Mỗi tháng tổng thu nhập của tôi được 9 triệu đồng, còn vợ buôn bán tạp hóa. Giờ chúng tôi muốn mua Nhà ở xã hội thì có đủ tiêu chuẩn không, nếu không chúng tôi cần những điều kiện gì?
Muốn mua nhà ở xã hội cần những điều kiện gì?

Anh Hải (quận Bình Tân, Tp.HCM)

điều kiện mua nhà ở xã hội
Khi đáp ứng đủ các điều kiện mua nhà ở xã hội theo quy định, người mua nhà có
thể liên hệ chủ đầu tư để được hướng dẫn làm hồ sơ. Ảnh minh họa

Trả lời:

Luật Nhà ở 2014 và Nghị định 100/2015/NĐ-CP có nêu quy định, những đối tượng thuộc diện được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội, trong đó có chính sách hỗ trợ giải quyết mua nhà ở xã phải đáp ứng những điều kiện sau:

"1. Phải thuộc 1 trong trong 7 đối tượng được mua NƠXH theo quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Nhà ở 2014, cụ thể như  sau:

a. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng.

b. Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị.

c. Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp.

d. Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân.

e. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.

f. Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 điều 81 Luật Nhà ở 2014.

g. Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của Pháp luật mà chưa được nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

2. Ngoài quy định phải thuộc đối tượng được mua NƠXH theo quy định trên thì còn phải đáp ứng các điều kiện khác về nhà ở, cư trú, thu nhập theo quy định tại Điều 51 Luật Nhà ở 2014 và Điều 22 Nghị định 100/2015/NĐ-CP:

a. Điều kiện về nhà ở

- Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn 10m2.

- Chưa được mua, thuê hoặc thuê mua NƠXH, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại Tp.HCM.

b. Điều kiện về cư trú

-  Có hộ khẩu thường tại Tp.HCM; hoặc

- Không có hộ khẩu thường tại Tp.HCM và đáp ứng đủ các điều kiện:

a. Đăng ký tạm trú KT3 tại Tp.HCM có thời hạn từ 1 năm trở lên tính đến thời điểm nộp đơn.

b. Có Hợp đồng lao động với đơn vị hoạt động trên địa bàn Tp.HCM loại không xác định thời hạn hoặc loại có thời hạn từ một năm trở lên tính đến thời điểm nộp đơn.

c. Có giấy xác nhận (hoặc giấy tờ chứng minh) về việc có đóng bảo hiểm xã hội của cơ quan bảo hiểm tại Tp.HCM.

c. Điều kiện về thu nhập

Cá nhân (trường hợp độc thân) hoặc cả hai vợ chồng (trường hợp đã kết hôn) phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên (ngoại trừ các đối tượng quy định tại điểm a, f, g mục 1)."

Đối chiếu với các quy định trên thì trường hợp của gia đình anh Hải hoàn toàn có thể mua được Nhà ở xã hội. Do đó, anh Hải có thể liên hệ chủ đầu tư các dự án Nhà ở xã hội trên địa bàn để được hướng dẫn bộ hồ sơ mua nhà.

Ls Trần Đức Phượng
Đoàn Luật sư Tp.HCM

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây