Chỉ được đền bù thu hồi đất khi có quyền sử dụng đất

Chỉ được đền bù thu hồi đất khi có quyền sử dụng đất

  •   09/10/2018 10:48:29 PM
  •   Đã xem: 7
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Năm 2004, một công ty trên địa bàn tỉnh khai thác đá nên gia đình tôi bị thu hồi đất sản xuất. Tại thời điểm đó gia đình đã được hỗ trợ đền bù. Công ty này thuê đất khai thác thời hạn thuê 15 năm. Xin hỏi, trường hợp công ty này muốn thuê tiếp thì gia đình tôi có được hưởng hỗ trợ đền bù nữa không, thể hiện trong văn bản nào?

Có được ký điện tử thay chữ ký và dấu đỏ lên bản vẽ thiết kế?

Có được ký điện tử thay chữ ký và dấu đỏ lên bản vẽ thiết kế?

  •   09/10/2018 10:48:26 PM
  •   Đã xem: 6
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Xin hỏi, có thể thay việc ký và đóng dấu đỏ lên bản cứng hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công công trình bằng chữ ký điện tử được không? Nếu có thì văn bản nào thể hiện quy định, hướng dẫn cụ thể?

Có được phép tách thửa, chuyển mục đích sử dụng đất quy hoạch?

Có được phép tách thửa, chuyển mục đích sử dụng đất quy hoạch?

  •   09/10/2018 10:48:19 PM
  •   Đã xem: 6
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Nếu căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Điều 49 và Chương XI của Luật Đất đai năm 2013, sau khi công bố quy hoạch chi tiết, người sử dụng đất có được phép tách thửa đất hoặc chuyển mục đích sử dụng đất hay không?

Quy định cấp quyền sở hữu cho căn hộ có vốn góp của người nước ngoài

Quy định cấp quyền sở hữu cho căn hộ có vốn góp của người nước ngoài

  •   09/10/2018 10:47:31 PM
  •   Đã xem: 5
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi cùng một người bạn nước ngoài ký hợp đồng mua bán căn hộ thương mại với chủ đầu tư. Theo trả lời của chủ đầu tư, căn hộ do tôi và người bạn nước ngoài cùng góp vốn mua thì việc làm chủ quyền sẽ được áp dụng như với trường hợp người nước ngoài mua nhà. Nhưng hiện tại thủ tục này Văn phòng Đăng ký đất đai đang tạm ngừng, chờ hướng dẫn.

Những ai thực hiện việc nghiệm thu nhà ở cho người có công?

Những ai thực hiện việc nghiệm thu nhà ở cho người có công?

  •   26/09/2018 11:03:27 AM
  •   Đã xem: 17
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Xin hỏi, trong biên bản nghiệm thu giai đoạn và nghiệm thu hoàn thành theo Quyết định 22/2013/QĐ-TTg thì những ai sẽ thực hiện nghiệm thu nhà ở cho người có công? Trong tổ chức của UBND xã, ban ngành nào chịu trách nhiệm chính trong quá trình nghiệm thu và lập hồ sơ nhà ở cho người có công?

Bố mẹ có được bán nhà khi con trai trưởng không đồng ý?

Bố mẹ có được bán nhà khi con trai trưởng không đồng ý?

  •   26/09/2018 11:03:15 AM
  •   Đã xem: 19
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi là con trai cả. Tôi nghĩ mình đương nhiên được nhận thừa kế ngôi nhà của gia đình để phụng dưỡng cha mẹ, thờ cúng tổ tiên.

Có được phép chuyển nhượng đất cho thuê trả tiền hàng năm không?

Có được phép chuyển nhượng đất cho thuê trả tiền hàng năm không?

  •   26/09/2018 11:03:09 AM
  •   Đã xem: 16
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi đang định nhận chuyển nhượng một rẫy cà phê thuộc địa bàn xã Ea Yông, huyện Krông Pắc, tỉnh Đắk Lắk. Về hình thức, rẫy đất này là đất thuê 50 năm của Nhà nước và chỉ còn 10 năm nữa hết hạn. Tôi xin hỏi, nếu bây giờ tôi nhận chuyển nhượng mảnh đất rẫy này thì tôi có được gia hạn thuê đất không?

Miễn, giảm tiền sử dụng đất dựa trên căn cứ nào?

Miễn, giảm tiền sử dụng đất dựa trên căn cứ nào?

  •   26/09/2018 11:02:59 AM
  •   Đã xem: 9
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi lớn lên ở một vùng kinh tế đăc biệt khó khăn và là người dân tộc thiểu số. Năm 2014, tôi được bố mẹ để lại tài sản thừa kế là một thửa đất đã có sổ đỏ. Khi đó, tôi đã làm thủ tục khai nhận thừa kế, đăng ký chuyển quyền, sang tên.

Mua đất khi ly thân, người vợ có được cấp sổ đỏ riêng?

Mua đất khi ly thân, người vợ có được cấp sổ đỏ riêng?

  •   20/09/2018 10:20:26 PM
  •   Đã xem: 20
  •   Phản hồi: 0

Mẹ tôi ly thân với bố, sau đó mua một mảnh đất nhỏ bằng giấy viết tay. Đến nay, bố mẹ tôi đã ly hôn, vậy mẹ tôi có được cấp sổ đỏ riêng hay không?

Có thể bán nhà mà không cần được chồng đồng ý?

Có thể bán nhà mà không cần được chồng đồng ý?

  •   20/09/2018 10:20:24 PM
  •   Đã xem: 15
  •   Phản hồi: 0

Bố mẹ tôi cho tôi một căn chung cư đã mua từ 5 năm trước. Cách đây 2 năm, tôi lập gia đình nhưng không ở căn hộ đó. Đến nay, tôi muốn bán căn hộ thì có cần được chồng đồng ý không và thủ tục thế nào?

Người nước ngoài có được sở hữu nhà dài hạn tại Việt Nam không?

Người nước ngoài có được sở hữu nhà dài hạn tại Việt Nam không?

  •   17/09/2018 11:59:52 PM
  •   Đã xem: 19
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi là Emilly, quốc tịch Anh. Tôi đang có dự định mua nhà của một chủ đầu tư tại Việt Nam. Tuy nhiên tôi còn băn khoăn không biết người nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở dài hạn tại Việt Nam không?

Mua nhà ở xã hội sau 5 năm có được bán lại cho người nước ngoài?

Mua nhà ở xã hội sau 5 năm có được bán lại cho người nước ngoài?

  •   17/09/2018 11:59:52 PM
  •   Đã xem: 17
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi xin hỏi, sau thời gian 5 năm kể từ thời điểm mua nhà ở xã hội, nếu tôi có nhu cầu bán lại cho người nước ngoài thì luật pháp có cho phép không?

Cần chuẩn bị những giấy tờ gì khi mua nhà?

Cần chuẩn bị những giấy tờ gì khi mua nhà?

  •   17/09/2018 11:59:51 PM
  •   Đã xem: 35
  •   Phản hồi: 0

Khi tôi mua nhà, người bán đưa cho tôi xem rất nhiều giấy tờ liên quan đến căn nhà đó nhưng tôi không biết cái nào là cần thiết, cái nào là thật hay giả.

Bán nhà phải hỏi ý kiến của người cùng hộ khẩu?

Bán nhà phải hỏi ý kiến của người cùng hộ khẩu?

  •   17/09/2018 11:59:49 PM
  •   Đã xem: 14
  •   Phản hồi: 0

Khi bán nhà mà sổ đỏ cấp cho hộ gia đình, thủ tục gồm những bước gì và khi bán có phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong hộ khẩu? Người không đóng góp để tạo nên ngôi nhà mà có tên trong sổ hộ khẩu thì cũng có quyền định đoạt việc mua bán?

Làm sao để tránh bị lừa khi ủy quyền cho người khác bán nhà?

Làm sao để tránh bị lừa khi ủy quyền cho người khác bán nhà?

  •   07/09/2018 10:32:22 PM
  •   Đã xem: 15
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Bố mẹ tôi chuyển sang Đức sống cùng vợ chồng tôi nên tôi muốn nhờ một người họ hàng thay bố mẹ tôi bán căn nhà ở Hà Nội. Vậy bố mẹ tôi phải làm gì để không bị lừa tiền?

Có được nhờ em gái đứng tên mua nhà để làm tài sản riêng?

Có được nhờ em gái đứng tên mua nhà để làm tài sản riêng?

  •   07/09/2018 10:32:03 PM
  •   Đã xem: 50
  •   Phản hồi: 0

Đề phòng cuộc hôn nhân xảy ra bất trắc, tôi định nhờ em gái đứng tên mua nhà thay mình nhưng cũng ngại có thể gặp phải rủi ro.

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?

Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?

  •   07/09/2018 10:31:51 PM
  •   Đã xem: 20
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.

Quy định nào được áp dụng khi xử lý vi phạm trật tự xây dựng?

Quy định nào được áp dụng khi xử lý vi phạm trật tự xây dựng?

  •   07/09/2018 10:31:37 PM
  •   Đã xem: 16
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?

Thân nhân người có công bị từ trần có được hỗ trợ nhà ở không?

Thân nhân người có công bị từ trần có được hỗ trợ nhà ở không?

  •   22/08/2018 03:38:42 AM
  •   Đã xem: 35
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Xin hỏi, nếu người có công thuộc diện xem xét hỗ trợ về nhà ở bị từ trần sau ngày 15/6/2013 (ngày Quyết định 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực) đến nay thì thân nhân ở cùng với người này có được hưởng tiếp các chính sách hỗ trợ về nhà ở không?


Các tin khác

Facebook
Ủng Hộ ThaiBinh.Net.vn
 
 
Bạn Cần Chia Sẻ Bài Viết?
Dragon City
Chung Cư Thành Công
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây