Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?

Thứ hai - 18/12/2017 20:38
Hỏi: Nhà nước cho Công ty TNHH Thắng Lợi (Nam Định) thuê 1ha đất trong cụm công nghiệp, đã có dự án và quy hoạch tổng mặt bằng tỷ lệ 1/500 được duyệt. Vậy khi xây dựng nhà xưởng, nhà điều hành... công ty có phải xin giấy phép xây dựng không?
Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?
Có được miễn giấy phép khi xây nhà xưởng trong cụm công nghiệp?
miễn giấy phép xây dựng
Việc xây dựng các công trình trong cụm công nghiệp có được miễn giấy phép xây dựng?

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng 2014 quy định về những công trình được miễn giấy phép xây dựng. Trong đó có Điểm đ là "Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này".

Như vậy, xét theo quy định tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng, việc xây dựng các công trình như nhà điều hành, nhà xưởng... tại cụm công nghiệp không thuộc đối tượng được miễn giấy phép xây dựng.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Facebook
Ủng Hộ ThaiBinh.Net.vn
 
 
Bạn Cần Chia Sẻ Bài Viết?
Dragon City
Chung Cư Thành Công
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây