Nhà đang ở dư phòng cho thuê có phải đóng thuế?

Thứ ba - 24/10/2017 22:16
Hỏi: Hiện nay, ngôi nhà mà gia đình tôi đang ở có diện tích khá lớn, có thừa 2 phòng không dùng đến. Vì thế, tôi muốn tân trang lại, cho người khác thuê để kiếm thêm nhu nhập và tránh lãng phí.
Nhà đang ở dư phòng cho thuê có phải đóng thuế?
Nhà đang ở dư phòng cho thuê có phải đóng thuế?

Gia đình tôi còn có một khoảng đất trống bên hiên nhà gần cổng. Hiện chúng tôi cũng định xây thêm khoảng 3 phòng nữa cho thuê.

Vậy xin hỏi, chúng tôi muốn cho thuê thì có cần phải trình báo chính quyền khi số phòng ít (khoảng 5 phòng) không? Sau này, gia đình tôi có phải đóng khoản thuế nào nữa không?

tamthanh70@...

cho thuê nhà
Chủ nhà vẫn phải đóng thuế khi nhà đang ở có phòng cho người khác thuê
(Ảnh minh họa, nguồn: Tuổi trẻ Online)

Trả lời:

Khoản 1, Điều 92, Luật Nhà ở 2005 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) đã quy định:

“1. Bên bán, cho thuê, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở phải có các điều kiện sau đây:

a) Là chủ sở hữu nhà ở hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự;

b) Cá nhân có năng lực hành vi dân sự; tổ chức bán, cho thuê nhà ở phải có chức năng kinh doanh nhà ở, trừ trường hợp tổ chức bán nhà ở không nhằm mục đích kinh doanh.”

Điều 52, Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp quy định, để đăng ký hộ kinh doanh: người đại diện hộ gia đình, cá nhân hoặc nhóm cá nhân gửi giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh tới cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi có địa điểm kinh doanh.

Vì thế, bạn chỉ được phép cho cho thuê trọ khi đã tiến hành việc đăng ký kinh doanh trước đó.

Bên cạnh đó, tại Khoản 6, Điều 3, Thông tư 33/2010/TT- BCA hướng dẫn thi hành Nghị định số 72/2009/NĐ-CP đã quy định cụ thể về điều kiện về trật tự, an ninh đối với một số ngành nghề kinh doanh có điều kiện: “Tổ chức, cá nhân cho công dân Việt Nam thuê nhà để ở, lao động, học tập không thuộc đối tượng điều chỉnh tại Nghị định số 72/2009/NĐ-CP và hướng dẫn tại Thông tư này nhưng phải thực hiện theo quy định của Luật Cư trú.”

Như vậy, người cho thuê phòng trọ phải tổ chức đăng ký lưu trú, tạm trú cho người thuê phòng trọ.

Dưới đây là các loại thuế phải đóng khi cho thuê phòng trọ. Phương pháp tính thuế đối với kinh doanh nhà trọ là phương pháp khoán:

a. Các loại thuế phải đóng gồm:

- Thuế môn bài.

- Thuế giá trị gia tăng (nếu có doanh thu > 100 triệu đồng/năm).

- Thuế thu nhập cá nhân (nếu thu nhập chịu thuế >9 triệu đồng/tháng).

b. Phương pháp tính thuế:

- Thuế môn bài: Tuỳ theo thu nhập hàng tháng mà cơ sở kinh doanh nộp thuế theo bậc môn bài tương ứng.

- Thuế giá trị gia tăng: Doanh thu x Thuế suất.

- Thuế thu nhập cá nhân: Doanh thu x Tỷ lệ thu nhập chịu thuế x Thuế suất.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo
(Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội)

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Facebook
Ủng Hộ ThaiBinh.Net.vn
 
 
Bạn Cần Chia Sẻ Bài Viết?
Dragon City
Chung Cư Thành Công
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây