Các nhà đầu tư nước ngoài được kinh doanh loại hình BĐS nào?

Các nhà đầu tư nước ngoài được kinh doanh loại hình BĐS nào?

  •   06/12/2016 06:44:38 AM
  •   Đã xem: 120
  •   Phản hồi: 0

Điều 11, Luật Kinh doanh bất động sản (BĐS) 2014 đã quy định cụ thể loại hình kinh doanh BĐS mà doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép hoặc không được phép kinh doanh.

Ly hôn, vợ đòi chia nhà do chồng mua trước khi cưới

Ly hôn, vợ đòi chia nhà do chồng mua trước khi cưới

  •   06/12/2016 06:44:36 AM
  •   Đã xem: 144
  •   Phản hồi: 0

Năm 2010, khi ấy tôi còn độc thân, tôi đã mua một căn nhà tại Tp.HCM và được cấp giấy hồng đứng tên tôi. Năm 2011, tôi kết hôn. Đến năm 2012, tôi có sửa chữa và cải tạo lại nhà nên đã làm thủ tục cấp đổi giấy hồng mới đứng tên cả 2 vợ chồng.

Việt kiều đòi lại nhà cho thuê với thời hạn 5 năm

Việt kiều đòi lại nhà cho thuê với thời hạn 5 năm

  •   06/12/2016 06:44:35 AM
  •   Đã xem: 124
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Trước khi xuất cảnh sang Canada định cư, năm 1989, mẹ tôi có cho một người bà con thuê nhà với thời hạn 5 năm. Đến năm 1996, mẹ tôi về nước để đòi lại nhà, thế nhưng người thuê nhà không chịu trả lại.

Cháu đích tôn có được hưởng di sản thừa kế?

Cháu đích tôn có được hưởng di sản thừa kế?

  •   06/12/2016 06:44:25 AM
  •   Đã xem: 129
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Cha tôi mất đã lâu, khi mẹ tôi mất có để lại một căn nhà không có di chúc. Cha mẹ tôi có 10 người con nhưng nay đều đã có gia đình riêng và sống nơi khác, do vậy chúng tôi dự định bán nhà chia làm 10 phần bằng nhau. Bên cạnh đó, mẹ tôi cũng có cháu nội đích tôn nên tôi muốn hỏi có chia thêm phần cho đứa cháu nội này hay không?

Định cư ở Mỹ, có quyền giữ bất động sản tại VN?

Định cư ở Mỹ, có quyền giữ bất động sản tại VN?

  •   06/12/2016 06:44:16 AM
  •   Đã xem: 134
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi có một căn nhà và đất tại Việt Nam nhưng hiện đang định cư tại Mỹ. Vậy luật tại Việt Nam có cho tôi làm chủ quyền căn nhà với mấy miếng đất tại VN không?

Bắt con gái kí tên nhường ngôi nhà thừa kế cho em trai

Bắt con gái kí tên nhường ngôi nhà thừa kế cho em trai

  •   06/12/2016 06:44:12 AM
  •   Đã xem: 109
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Ông bà ngoại tôi có một ngôi nhà mua từ thời còn trẻ. Do gia đình có xu hướng trọng nam khinh nữ nên đến năm 2000, bà ngoại tôi đã ép mẹ tôi và dì tôi kí tên không nhận thừa kế ngôi nhà mà chuyển toàn bộ tài sản đó cho cậu tôi.

Người có công với cách mạng có được hỗ trợ vay vốn để sửa nhà?

Người có công với cách mạng có được hỗ trợ vay vốn để sửa nhà?

  •   06/12/2016 06:43:29 AM
  •   Đã xem: 126
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Bố tôi sinh năm 1927, hiện là thương binh hạng 2/4. Hiện nay bố tôi đã gần 90 tuổi nhưng vẫn đang sinh sống trong ngôi nhà đã xuống cấp, nay gia đình tôi muốn vay vốn để sửa chữa lại ngôi nhà.

Quy định về người quản lý di sản thừa kế

Quy định về người quản lý di sản thừa kế

  •   06/12/2016 06:43:25 AM
  •   Đã xem: 135
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Cha, mẹ tôi mất đã 6 năm và có để lại căn nhà ở huyện Hóc Môn (Tp.HCM), song không có di chúc. Cho đến nay, 6 anh chị em chúng tôi vẫn chưa thống nhất được cách xử lý căn nhà bởi vì người muốn giữ lại để làm nơi thờ cúng, người muốn cho thuê, người muốn bán,...

Xây dựng nhà quá số tầng sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Xây dựng nhà quá số tầng sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

  •   06/12/2016 06:43:25 AM
  •   Đã xem: 125
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Gia đình tôi xin phép xây dựng nhà 3 tầng, tôi đã xây luôn tầng 4 trong quá trình sửa đổi giấy phép thành 4 tầng.

Lấy lại ngôi nhà đã cho có được không?

Lấy lại ngôi nhà đã cho có được không?

  •   06/12/2016 06:43:24 AM
  •   Đã xem: 128
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Ông bà nội tôi trước khi mất có làm giấy chuyển quyền sử dụng đất cho cháu nội (tức con ruột của chú tôi) với sự đồng ý của cả gia đình (gồm bác tôi, ba tôi và các cô chú) với trách nhiệm là hương khói cho ông bà.

Việt kiều đã đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam, có được mua nhà?

Việt kiều đã đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam, có được mua nhà?

  •   06/12/2016 06:43:24 AM
  •   Đã xem: 134
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Tôi là việt kiều Mỹ và đã đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam. Như vậy, tôi có đủ điều kiện được mua nhà ở Việt Nam hay chưa?

Vay gói 30 nghìn tỷ đồng: Không bắt buộc mua bảo hiểm

Vay gói 30 nghìn tỷ đồng: Không bắt buộc mua bảo hiểm

  •   06/12/2016 06:43:23 AM
  •   Đã xem: 125
  •   Phản hồi: 0

Ông Nguyễn Tấn Trung (Tp.HCM) đã ký hợp đồng mua căn hộ chung cư với chủ đầu tư và được vay theo gói hỗ trợ 30 nghìn tỷ đồng. Sau đó, ông làm hồ sơ vay 540 triệu đồng tại Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) và nhân viên ngân hàng yêu cầu ông phải mua bảo hiểm của khoản vay khoảng 2% trên tổng số tiền vay. Như vậy, ông có bắt buộc mua bảo hiểm khoản vay này không và nếu ông không đồng ý mua bảo hiểm thì có được không?

Chia tài sản thừa kế có yếu tố nước ngoài

Chia tài sản thừa kế có yếu tố nước ngoài

  •   06/12/2016 06:43:17 AM
  •   Đã xem: 114
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Năm 1990, tôi xuất cảnh hợp pháp và định cư tại Canada. Tháng 8/1991, cha tôi mất, sau đó mẹ tôi mất tháng 1/1994 và cả 2 người trước khi mất đều không để lại di chúc. Cha mẹ tôi có 4 người con, trừ tôi ra thì hiện 3 người kia là công dân Việt Nam. Còn ông bà nội ngoại của tôi đều qua đời từ lâu.

Không được chia tài sản dù có tên trong di chúc

Không được chia tài sản dù có tên trong di chúc

  •   06/12/2016 06:43:15 AM
  •   Đã xem: 120
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Bác trai tôi có sở hữu một mảnh đất đã có sổ đỏ. Theo ý nguyện trước khi mất của bác trai tôi, bác gái có nhờ người viết di chúc chia cho tôi và 3 người con của bác tôi mỗi người một phần mảnh đất này. Tờ di chúc đó có chữ ký của vợ bác, ba người con và tôi nhưng không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền.

Đóng thuế ra sao khi tặng cho đất?

Đóng thuế ra sao khi tặng cho đất?

  •   06/12/2016 06:43:12 AM
  •   Đã xem: 119
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Hiện tại, một người bà con xa của tôi muốn làm thủ tục tặng tôi một mảnh đất. Tôi được biết, với hợp đồng tặng cho đất, tôi phải nộp thuế nhiều hơn so với hợp đồng mua bán đất. Xin hỏi, thực tế có đúng vậy không?

Đòi lại hay xin mua hóa giá nhà thuộc sở hữu nhà nước?

Đòi lại hay xin mua hóa giá nhà thuộc sở hữu nhà nước?

  •   06/12/2016 06:43:01 AM
  •   Đã xem: 128
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Hiện tôi đang sống trong một căn nhà thuộc sở hữu nhà nước theo diện thuê nhà hợp pháp. Trước đây, căn nhà này thuộc sở hữu của ông bà tôi, tuy nhiên ông bà đã đi vượt biên trái phép nên căn nhà đã bị Nhà nước quản lý. Hiện nay, ông bà tôi đã mất. Vậy tôi xin hỏi, tôi có thể đòi lại căn nhà hay xin mua hóa giá nhà?

Giải đáp thắc mắc về quy định thu tiền sử dụng đất

Giải đáp thắc mắc về quy định thu tiền sử dụng đất

  •   06/12/2016 06:36:40 AM
  •   Đã xem: 117
  •   Phản hồi: 0

Vấn đề ưu đãi tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp thành đất thổ cư được tiến hành ra sao? Có nên bỏ quy định thu “tiền sử dụng đất” một lần khi chuyển mục đích sử dụng đất và thay bằng sắc thuế nhà, đất đóng hàng năm không?

Phải được nhận bồi thường khi bị thu hồi đất

Phải được nhận bồi thường khi bị thu hồi đất

  •   06/12/2016 06:36:38 AM
  •   Đã xem: 146
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Năm 1986, cha tôi là ông Dương Đức Ngòi có khai phá diện tích đất 4.950m2 tại xã Sơn Mỹ, huyện Hàm Tân, Bình Thuận. Sau đó, năm 1998 cha tôi đã cho tôi thửa đất này để canh tác trồng lúa, khoai... Thửa đất này của tôi cũng giống như các thửa đất của trên 10 hộ khác đều chưa được cấp sổ đỏ, song đã được chính quyền xã Sơn Mỹ chứng nhận nguồn gốc đất và chứng nhận không có tranh chấp.

Thủ tục bán nhà có đồng thừa kế ở nước ngoài

Thủ tục bán nhà có đồng thừa kế ở nước ngoài

  •   06/12/2016 06:36:37 AM
  •   Đã xem: 134
  •   Phản hồi: 0

Hỏi: Bố tôi mất năm 1981, còn mẹ tôi mất năm 1990. Bố mẹ tôi để lại cho 5 anh em tôi 1 căn nhà mặt phố. Trong 5 anh em, có người em út đã xuất cảnh sang Hoa Kỳ năm 1992.


Các tin khác

Facebook
Ủng Hộ ThaiBinh.Net.vn
 
 
Bạn Cần Chia Sẻ Bài Viết?
Dragon City
Chung Cư Thành Công
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây