Phải nộp án phí như thế nào khi kiện chủ đầu tư ra Tòa án?

Thứ ba - 24/10/2017 22:16
Hỏi: Chúng tôi là những người đã góp tiền mua nhà tại một dự án. Nhưng hiện dự án chưa khởi động, vẫn là những bãi đất trống cỏ dại mọc cao vút sau hơn 2 năm góp tiền cho chủ đầu tư xây dựng.
Phải nộp án phí như thế nào khi kiện chủ đầu tư ra Tòa án?
Phải nộp án phí như thế nào khi kiện chủ đầu tư ra Tòa án?

Chủ đầu tư đã vi phạm hợp đồng giữa hai bên vì chủ đầu tư nhận tiền nhưng không xây nhà. Do đó, bây giờ chúng tôi muốn viết đơn kiện chủ đầu tư này ra Tòa án.

Xin hỏi, chúng tôi sẽ phải đóng án phí như thế nào nếu kiện chủ đầu tư?

kimanbeta67@...

dự án nhà ở
Khi kiện chủ đầu tư dự án ra Tòa, người mua nhà phải thực hiện nghĩa vụ nộp án phí
(Ảnh minh họa, nguồn: Petrotimes)

Trả lời:

Tôi chỉ có thể đưa ra một số quy định của pháp luật để bạn tham khảo vì chưa biết yêu cầu khởi kiện của bạn là gì:

Đầu tiên cần xác định đó là vụ án dân sự không có giá ngạch hay có giá ngạch khi tính án phí dân sự. Khoản 2, Khoản 3, Điều 24 Pháp lệnh án phí, lệ phí tòa án 2009 quy định:

- Vụ án dân sự không có giá ngạch là vụ án mà trong đó yêu cầu của đương sự không phải là một số tiền hoặc không thể xác định được giá trị bằng một số tiền cụ thể.

- Vụ án dân sự có giá ngạch là vụ án mà trong đó yêu cầu của đương sự là một số tiền hoặc là tài sản có thể xác định được bằng một số tiền cụ thể.

Thêm nữa, Khoản 4, Điều 25 Pháp lệnh này quy định: “Người có nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí trong vụ án dân sự không có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng mức án phí dân sự sơ thẩm; trong vụ án dân sự có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng 50% mức án phí dân sự sơ thẩm mà Tòa án dự tính theo giá trị tài sản có tranh chấp mà đương sự yêu cầu giải quyết”.

Danh mục mức án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Pháp lệnh án phí, lệ phí năm 2009 thì mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch được tính như sau:

Giá trị tài sản có tranh chấp

Mức án phí

a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

Tùy trường hợp Tòa án căn cứ vào một trong các yếu tố sau (Điều 7 Nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTP) để có cơ sở tính tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm:

Thứ nhất, giá tài sản theo quy định của UBND cấp tỉnh;

Thứ hai, bảng giá của các Tổ chức thẩm định giá;

Thứ ba, giá tài sản tại thị trường địa phương;

Thứ tư, trường hợp không thể xác định án phí vào các căn cứ trên thì Tòa án gửi văn bản đề nghị cơ quan tài chính, cơ quan chuyên môn khác để lấy ý kiến về việc xác định giá tài sản.

Trân trọng.

Công ty Luật Thiên Thanh

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Facebook
Ủng Hộ ThaiBinh.Net.vn
 
 
Bạn Cần Chia Sẻ Bài Viết?
Dragon City
Chung Cư Thành Công
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây